สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์สุขภาพ เข้าพื้นที่อำเภอสันป่าตอง จังหวัดเชียงใหม่ เพื่อดำเนินกิจกรรม “อบรมสร้างความรู้ ความเข้าใจ และความตระหนักของพิษภัยจากสารเคมีต่อสุขภาพ ด้วยการตรวจระดับสารเคมีในร่างกาย และประเมินความเสี่ยงต่อสุขภาพ” ภายใต้โครงการ “การพัฒนาแนวทางการสร้างแหล่งอาหารปลอดภัยในโรงเรียน และการขยายผลการสร้างแหล่งอาหารปลอดภัยสู่กลุ่มผู้สูงอายุ อำเภอสันป่าตอง และอำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่ ” ในวันที่ 17 มิถุนายน 2565
เมื่อวันที่ 17 มิถุนายน 2565 ที่ผ่านมา ดร.สุรัตน์ หงษ์สิบสอง หัวหน้าโครงการ มอบหมายให้
ดร.อนุรักษ์ วงตา และคณะทำงานจาก หน่วยวิจัยสิ่งแวดล้อมและสุขภาพ สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์สุขภาพ ได้เข้าพื้นที่อำเภอสันป่าตอง จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีการอบรมให้ความรู้กับกลุ่มนักเรียนและคณะครู เกี่ยวกับการสร้างความรู้ ความเข้าใจ และความตระหนักของพิษภัยจากสารเคมีต่อสุขภาพ ด้วยการตรวจระดับสารเคมีตกค้างในร่างกาย และประเมินความเสี่ยงต่อสุขภาพ ให้บริการตรวจสารเคมีทางการเกษตรตกค้างในตัวอย่างเลือด ในกลุ่มผู้บริโภค และกลุ่มเกษตรกร ณ โรงเรียนบ้านหัวริน ภายใต้โครงการ “การพัฒนาแนวทางการสร้างแหล่งอาหารปลอดภัยในโรงเรียน และการขยายผลการสร้างแหล่งอาหารปลอดภัยสู่กลุ่มผู้สูงอายุ อำเภอสันป่าตอง และอำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่” โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อสร้างความรู้ ความเข้าใจ และสร้างความตระหนักต่อผลกระทบของสารเคมีตกค้างทางการเกษตรต่อสุขภาพ ทั้งนี้กิจกรรมดังกล่าวเป็นส่วนหนึ่งของกิจกรรม“55 ปี สุขภาพดีกับ RIHES” ในโอกาสครบรอบ 55 ปี สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์สุขภาพ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ในปี 2565 นี้
![LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_4](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_4-1024x768.jpg)
![LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_5](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_5-1024x768.jpg)
![LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_6](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_6-1024x768.jpg)
![LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_7](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_7-1024x768.jpg)
![LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_8](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_8-1024x768.jpg)
![LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐-1024x768.jpg)
![LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_0](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_0-1024x768.jpg)
![LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_1](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_1-1024x768.jpg)
![LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_3](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/06/LINE_ALBUM_โรงเรียนบ้านหัวริน_๒๒๐๖๒๐_3-1024x768.jpg)
…………………………………………………………………….
ข่าวโดย หน่วยประชาสัมพันธ์ สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์สุขภาพ
มหาวิทยาลัยเชียงใหม่