เมื่อวันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2567 ดร.แสวง กาวิชัย นักวิจัยสถาบันฯ สังกัดศูนย์วิจัยโรคไม่ติดเชื้อและอนามัยสิ่งแวดล้อม ได้รับเชิญเป็นวิทยากรในการอบรมเรื่อง “ฝุ่น PM2.5 และผลกระทบต่อสุขภาพของเราชาวเหนือ” ซึ่งเป็นกิจกรรมหนึ่งของโครงการ “การส่งเสริมความรู้ด้านสุขภาพเพื่อสุขภาวะที่ดีในชุมชนอย่างยั่งยืน : รถม้าโมเดล” ภายใต้การดูแลของผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กนกวรรณ กุลประชากานต์ หัวหน้าโครงการฯ ณ ห้องประชุมกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เทศบาลนครลำปาง จังหวัดลำปาง
ซึ่งกิจกรรมประกอบไปด้วย การให้ความรู้เรื่อง “ฝุ่น PM2.5 และผลกระทบต่อสุขภาพของเราชาวเหนือ”, สาธิตการทำกล่องอากาศดี เเละสอนการติดตั้งแอปพลิเคชัน NTAQHI ในโทรศัพท์มือถือ
![465523_0](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2024/02/465523_0-1024x768.jpg)
![465524_0](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2024/02/465524_0-1024x768.jpg)
![465525_0](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2024/02/465525_0-1024x768.jpg)
![465526](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2024/02/465526-1024x768.jpg)
![465527](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2024/02/465527-1024x768.jpg)
![465528](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2024/02/465528-1024x768.jpg)
![465529](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2024/02/465529-1024x768.jpg)
![465530](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2024/02/465530-1024x768.jpg)
………………………………………………………….
ข่าวโดย หน่วยประชาสัมพันธ์ และสื่อสารองค์กร
สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์สุขภาพ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่