ศ. นพ.ขวัญชัย ศุภรัตน์ภิญโญ ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์สุขภาพ พร้อมด้วยบุคลากรสถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์สุขภาพ นำเทียนพรรษา ถวายแก่วัดท่าจำปี ต.ทุ่งสะโตก อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ เมื่อวันที่ 12 กรกฎาคม 2565 การถวายเทียนพรรษาเนื่องจากสมัยก่อนพระภิกษุสงฆ์ไม่มีไฟฟ้าใช้ ชาวบ้านจึงหล่อเทียนต้นใหญ่ขึ้น เพื่อถวายพระภิกษุสงฆ์จุดให้แสงสว่างในการปฏิบัติกิจวัตรต่างๆ เป็นพุทธบูชาตลอดเวลา ๓ เดือน ทั้งนี้ได้ปฏิบัติสืบทอดกันมาจนกลายเป็นประเพณี อีกทั้งเพื่อส่งเสริมให้บุคลากรมีส่วนร่วมในกิจกรรมทางศาสนาและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง อีกทั้งธำรงไว้ซึ่งขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงามของพุทธศาสนา เนื่องในวันเข้าพรรษา
![278188](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/07/278188-768x1024.jpg)
![278227](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/07/278227-1024x768.jpg)
![278220](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/07/278220-1024x768.jpg)
![278221](https://www.rihes.cmu.ac.th/news/wp-content/uploads/2022/07/278221-1024x768.jpg)
……………………………………………………………..
ข่าวโดย หน่วยประชาสัมพันธ์ สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์สุขภาพ
มหาวิทยาลัยเชียงใหม่